Mafi kyawun littattafai 3 na babban Jorge Luis Borges

A cikin wani nau'i da ake zaton na duniya na haruffa, koyaushe muna samun marubuta daga nan da can, waɗanda aka karɓe su ta hanyar manyan lambobin yabo ko kuma masu karatu daga ko'ina cikin duniya suka yaba da su waɗanda gabaɗaya suka mayar da aikinsu zuwa ƙungiyar adabi.

Shari'ar Jorge Luis Borges yana iya kasancewa ɗaya daga cikin fitattun marubutan da ake ɗauka a matsayin na duniya, ya kasance daga ƙarni ɗaya ko wani. Saboda kai girma mafi girma tare da yaɗuwa mafi girma nau'in labarin yana da dacewa ta musamman.

Ko ta hanyar al'ada, ta hali, ko kuma sanin babban sadaukarwa, littafin koyaushe ana la'akari da shi a kololuwar adabi. Kuma duk da haka, a cikin tsantsar yanayin tunanin labari labari na iya zama mai fa'ida ko jan hankali ko kuma ya fi hazaka a cikin ainihin yanayin. Amma abubuwa sun kasance kamar yadda suke kuma a halin yanzu wannan ƙuntatawa akan yanayin labarin kamar yadda ƙaramin aiki har yanzu ya shafi.

Sauran marubutan da gaske sun dage kan sihirin taƙaitaccen kamar Chekhov, Cortazar o John cheever sun kuma kai wannan yanayin na duniya. Amma sauran masu ba da labari na taƙaitaccen sun ɓace a cikin mawuyacin lokaci, idan ba su taɓa rubuta wannan littafin ba wanda ake tsammanin ya tabbatar da ƙarfin aikinsu na hukuma.

Amma Borges Borges ne, kuma a cikin kowane labaransa yana zaune a fagen adabi a matsayin bayanin komai na ɗan adam. Kuma wannan shine dalilin da yasa aka ba shi damar shiga Olympus na marubutan duniya tare da mafi kyawun kayan ado, dangane da shaidar rubuce -rubuce wanda ya haɗu da ƙwarewa da ƙwarewa tare da mafi kyawun hoto, yin rubutu da karanta I na wasa tsakanin masu hankali, mai hasashe da tausayawa.

Manyan littattafan shawarar 3 na Jorge Luis Borges

Almara

Saitin labaran da aka rubuta tsakanin 1941 zuwa 1944. Saitin rubutu mai zurfi amma iri -iri, tare da ra'ayin cewa an ba da rukunin makircin ta hanyar haziƙi da hatimin mahalicci mara misaltuwa.

Labarun da a wasu lokuta suke tilasta hankali don ɗaukar hazakarsu ta hankali, amma kuma a lokaci guda suna yin manyan ra'ayoyin da za a iya fahimta waɗanda aka gabatar a takaice, ƙaƙƙarfan jumloli masu haske a cikin alamarsu ko wakilcin kai tsaye.

Jigo dabam-dabam wanda, duk da haka, yana da alaƙa daidai da jin daɗin ɗan adam, na kusanci zuwa ilimin taurari, lissafi ko falsafa tare da tashin hankali na labari wanda a cikin wani alkalami ba zai yiwu ya wanzu ba.

Har zuwa labarai 17 a cikin tubalan biyu "Artifices" da "Lambun Hanyoyi na Forking." Daga cikin dukan labarun, "Laburare na Babila" da "The Lottery a Babila" sun fito waje.

Fictions, Borges

Aleph

Yana iya zama kamar abin ƙyama, amma littafi kamar wannan zai iya koya muku karanta algorithm wanda zai iya bayyana ilmin sunadarai na tunanin mu.

Kowane ɗayan waɗannan labarun yana bayyana lissafin ilimin falsafa, ma'anar tunani da aka sanya ta zama labari. Labarun "Masu Tauhidi", "Masu Kutse" da "Mai Mutuwa" sun fito fili, tare da El Aleph, wanda ya ba da lakabinsa ga saitin, watakila mafi mahimmanci kuma mai yiwuwa shine wanda dole ne a yi ƙoƙari mafi girma don cirewa. ruwan 'ya'yan itace tsakanin ɗan adam da kimiyya.

Amma abin da ke bayyane shi ne cewa kulawa a cikin wannan sifar bayanin wanda zai iya birge mai karatu daga hangen jahilcin batun da ake magana kuma hakan yana burge duk wani masani ko mai son rarrabuwar kawuna da aka yi amfani da su ta hanyar abstractions wanda ƙarshe ya zama sanya sihiri na zahiri.

Duk da yake gaskiya ne cewa, kamar yadda wasu masu karatu da ba su yarda ba suka nuna, ba za ku iya yin karatun haske na Borges ba, kuma gaskiya ne cewa da zarar kun nutsar da kanku a cikin wannan niyyar na kawo ra'ayoyi kusa da kalmomi, da'irar ta ƙare har zuwa rufewa tsakanin jin daɗi. na karatu da gamsuwar hankali.

Aleph

Mai yi

Kasancewa ɗaya daga cikin sanannun labaran marubucin, akwai bugu da yawa da aka keɓance na wannan adabin adabi.

Domin mai yinsa jimla ce tsakanin rubutacciyar waƙa da waƙa, tsakanin kida da hankali, tsakanin labari da ba da labarin abubuwan da aka ceto daga abubuwan tarihi. Alamun da ke ƙarƙashin tunanin Borges sun kai ga ɓangarorin wuce gona da iri a cikin kwatanci mai sauƙi.

Wataƙila daidaituwa tsakanin waƙoƙin waƙa da zurfin karin magana bisa ga menu na rama kai, gayyatar zuwa cikakken zaman bayyana adabi na dukkan fannoni.

Ra'ayoyin kewaya tsakanin Turawa da Ba'amurke, Borges yana nuna iliminsa na akida da hangen nesa na nan da can, a cikin tafiya mai wadata ta kowace hanya.

Mai yi
5 / 5 - (5 kuri'u)

Sharhi 6 akan "Littattafai 3 mafi kyau na ƙwararren Jorge Luis Borges"

Deja un comentario

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.