Mafi kyawun littattafai 3 na Emil Cioran

Babu cikakkiyar gamsuwa game da hasashe wanda ya kai shekaru 84, kamar yadda lamarin ya kasance ciron. Na faɗi haka ne saboda ƙudurin nuna wannan marubucin a matsayin ɗan nihilist mai ƙima wanda rashin kulawarsa da tsoron rayuwarsa ya kasance cikin tsari kuma ya zama labari mai kama da la'anar rayuwa. Matsayi? lallai ba haka bane, amma ba cikakken tabbataccen fanko a cikin ransa ba. Ana iya faɗi wani abu makamancin haka, canza na uku a cikin kwatankwacin yiwuwar, tare da Bukowski an ba shi ga munanan ayyuka da rashin matattara, amma kuma ya tsufa.

Duk da yake alamar ta Nietzsche babu shakka a cikin marubucin da ya ƙuduri aniyar cire kayan masifa kamar Cioran, a ƙarƙashin labarinsa marar rai za mu iya ganin bukatuwar son kai, ƙudirin ƙoƙarin ɓata maƙasudin ɓacin rai na tarihi wanda a cikin ƙarni na XNUMX mai zubar da jini zai iya samun cikakkiyar hujja, amma wanda ko da yaushe za a iya samun wayewar safiya. na wani bege, acidic amma bege duk da haka.

A fahimtata zai iya faruwa cewa wani mutum mai hankali da sanin yakamata kamar Cioran ya tsunduma cikin wannan adabin falsafancin na tsokana, neman iyaka, rashin fahimta, kira zuwa ga halaka a matsayin alamar rashin cikakken imani a cikin É—an adam.

Amma karatu tsakanin layin (lokacin da ba a cikin maganganun kai tsaye ba), a cikin Cioran mun gano mutumin da ya ƙare kimanta fasaha da kiɗa a matsayin kawai samfuran ƙwararrun ɗan adam da ke iya tashi sama da iyakancewa, takaici, tsoro da ƙanƙantar da kai.

Wannan shine begensa na bege, don haka lallai ya cancanci rayuwa a gare shi ya ci gaba da rayuwa, yana taɓarɓarewa tare da tushe na komai kuma yana mika wuya ga haskaka kyakkyawa mara ƙarewa, azaman bambanci mai ban mamaki da komai.

Rabin tsakanin masanin falsafa (saboda zurfin rubuce -rubucensa) da marubucin almara (saboda lafazin labarinsa da ke cikin nishaÉ—i na yau da kullun) kuma tare da wasu nassoshi masu ban sha'awa ga Mutanen Espanya da Rashanci azaman alamomin cin nasarar zama É—an adam, don karanta Cioran shine mika wuya ga kyawawan halaye, zuwa sabani mai zurfi na matsanancin lucidity kuma don jin daÉ—i tare da wannan mummunan fata na É—an adam wanda, bayan haka, a cikin raguwa tsakanin rashin hankali da na asali, yana rayuwa don mutuwa.

3 littattafan da aka ba da shawarar Emile Cioran

A saman rashin bege

Littafin da Cioran ya fara murkushe wannan rashin kwanciyar hankali wanda ya fara tun yana ƙuruciya kuma ya kasance a duk rayuwarsa.

Ya faru da Cioran da zarar ya faru da Nietzsche, tunda duka sun fahimci cewa hankali hukunci ne lokacin da aka daidaita shi, ta yanayin yanayi, don ƙoƙarin gano ainihin gaskiyar, ta halitta ta shiga cikin rami marar amfani.

Idan da bai rubuta wannan littafin ba, da Cioran zai kashe kansa, in ji shi. Ya kasance a cikin shekaru ashirin kuma maimakon ya mai da hankalinsa zuwa ga mafi tsananin rayuwa ta zahiri, wani abu ya kai shi ga wannan teku mai duhu na zurfin tunani na falsafanci, na tambayoyin da wannan masifar mahaukaciyar hazakar ta wuce.

Mai zurfin tunani wanda Cioran ya fara da mafi shakku masu tayar da hankali, waɗanda suka kai shi ga ma'anar abubuwa, daga motsi mafi sauƙi zuwa mafi so. Don haka, littafin yana nuna mana tsoro, hauka da haushin rayuwa tare da sautin gaske da rashin tausayi.

A kan kololuwar yanke kauna

Breviary na Rot

Idan kun kuskura ku ci gaba da karanta Cioran, wataƙila yana da kyau ku saukar da piston ɗin ku kuma shigar da littafin aphorisms, kalmomi marasa kyau amma aƙalla yana haifar da ƙarya, bincike, ba tare da waɗancan mahimman bayanai ba. nau'ikan muhawara daga mai kwatantawa zuwa na nazari, kowane daga cikin ra'ayoyin da aka gabatar.

Misalin Cioran yana ƙuntata tsohon tunani wanda Calderón de la Barca ya riga ya bayyana ba tare da shiga ƙarin cikakkun bayanai ba: «babban laifin mutum shine a haife shi ». Amma ba shakka, Cioran yayi cikakken bayani.

Ba mawaƙi ba ne da ke neman haɓaka waƙa, amma yana jin daɗin baƙin cikin rayuwa, cikin rarrabuwar ɗan adam. Kuma alƙawura bayan alƙawura yana yin rubuce -rubuce a cikin wannan littafin cewa mummunan akida da warwatsewar akida daga ko'ina.

Breviary na Rot

Na hawaye da na waliyyai

Farkon abin da hankali mai hankali da ya kai ga balaga na tambayoyin farko shi ne Allah. Menene Allah? Kuma amsoshi suna nuni ne da wani rashi mai cike da matsananciyar wahala da kuruciya za ta iya cika madaidaicin ƴaƴan uwa da na uwa (ko wataƙila idan rashinsu ya faru).

Mutum mai shakku bisa ga dabi'a yana bukatar ya kasance haka cikin wannan cakudewar hankali da hankali. Kuma shakkun Cioran ya damu (sake cikin tarihin falsafanci, adabi da fasaha) tare da kawar da tsoffin tatsuniyoyi da tsarkaka waÉ—anda suka ba da tsoro da iko, waÉ—anda suka rushe kasancewarsu, suna É“oye cikin siffofi na allahntaka. na duniyar banza ta ruhaniya.

A cikin wannan littafin, magajin Spain ya yi wahayi zuwa ga Cioran, mai wadataccen hasashe da hoton addini har yanzu yana cikin zamaninsa.

Daga wannan duka, littafin yana ƙarewa don ɓata komai don fitar da abin da ya rage na ruhu, imani da tsoffin tatsuniyoyin da ba su cancanta ba a cikin ɗan adam na zamani.

hawaye da waliyyai
5 / 5 - (9 kuri'u)

10 sharhi akan «Mafi kyawun littattafan Emil Cioran 3»

Deja un comentario

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.