3 mafi kyawun littattafan Knut Hamsun

Babban ambaton Yaren mutanen Norway dangane da litattafai tare da manyan haruffa shine Knut Hamsun. Galibi don daidaituwarsa tsakanin ƙima a kusan kusan waƙa kuma daga ƙasa zuwa gabatar da manyan matsalolin rayuwa ta hanyar haruffa masu zurfi.

Da alama na ɗauki ma'aunin wannan rubutun adabi da mahimmanci idan aka zo batun adabin Nordic. Domin a cikin karni na XXI, bayan yin rauni tare da manyan marubutan Scandinavia noir, da alama yana da kyau a koma ga abubuwan da aka ambata a baya game da baƙar fata na nau'in fata (Ayy, Henning Mankell ne adam wata, ba ku san makarantar da kuke ƙirƙira ba…)

Abin nufi shine idan a lokacin na yi magana Joshein Gaarder kuma daga mika waltari, ba zai yi kyau a manta ba Knut Hamsun, magabatan su duka, uban litattafan Nordic ta ƙarawa daga ƙasarsa ta Norway. Ofaya daga cikin kyaututtukan nobel na musamman wanda makarantar Sweden ta amince da shi bisa hukuma don aikinsa "Albarkar ƙasa" kuma ya shahara a kan sauran duniya don "Yunwa".

Hamsun yana ɗaya daga cikin waɗancan marubutan kaɗan waɗanda aikinsu ya kasance cikakke don kiyaye su a kowane lokaci. Na farko, saboda yana daidaita ɗan adam sama da komai, wanda ya ƙunshi wannan hangen nesan na marubuci wanda ya ba da hazaka don haɓakar hankali duk wata hanya da za a iya fitar da ita daga makircinsa wanda kuma, don ƙarin ƙwarewa, shima ya zama tarihin tarihin kwanakinsa ...

A adadi na Knut Hamsun ya shagaltu da alakar sa da Nazism. Wadanda suka yaba shi kuma suka daukaka aikinsa har zuwa lambar yabo ta Nobel a cikin Adabi na 1920, sun ki duk abin da ke dauke da tambarin sa bayan wani lokaci.

Kodayake, akwai waɗanda ke fayyace cewa wannan alƙawarin ga irin wannan tsarin mulkin da zai iya nutsar da Turai a cikin mafi duhu shekaru ya faru ne saboda martani ga mulkin mallaka na Anglo-Saxon wanda har ma a cikin ƙarni na XNUMX ya ci gaba da amfani da mulkinsa a Afirka ko Asiya tare da kawai Suna ɗokin tara dukiya don birni.

Don haka, tare da lokutan chiaroscuro daga Lambar Nobel ta Adabi a shekarar 1920 Har zuwa ƙarshensa cikin wahala, littafin tarihinsa yana gab da yanke masa hukunci bayan ƙarshen yakin duniya na biyu. Amma yanayin siyasa a gefe, tare da manyan kurakuran sa, aikin Hamsun tushe ne ga manyan marubuta da yawa waɗanda suka iya rarrabe halin daga abin da ya gada, daga Kafka har zuwa Hemingway o kawa.

Kadan da kadan komai abin da Hamsun ya rubuta an sake dawo da ita sabili da wallafe -wallafen ba tare da ƙarin sharaɗi ba. Domin litattafan Hamsun ba shelar siyasa ba ce ta kowace iri. Waɗannan, sama da duka, manyan labarai ne tare da babban ɓangaren ɗan adam.

Manyan Labarai 3 na Knut Hamsun

Yunwar

Hamsun ya kasance mai matsanancin hali, mai matuƙar mahimmanci, kyakkyawar manufa ga ɗan adam azaman soyayya ta soyayya ga waɗancan amsoshi na sihiri waɗanda ke rataya kamar hukunci saboda dalili. Don haka, a cikin wannan haƙiƙa mai raunin hankali, ana iya fahimtar makanta da jingina ga manufa mai ɓarna kamar Nazism.

Hamsun na iya zama wanda ya dace da cutar, ganin wannan labari "Yunwa." Domin jarumin da ba shi da suna wanda ke yawo a cikin waÉ—annan shafuka yana da alama ana É—aukar nauyin rayuwa mara ma'ana kamar yadda ya cika kamar yadda ba zai yiwu ya dace da yanayin zamantakewa kamar zalunci kamar yadda babban birni yake gare shi ba. Talauci, wahalhalu da hauka yayin da babban jaruminmu ya hango É—aukaka da falsafa zuwa ga hikima. Gidan da ba zai yiwu ba na mutum mai gaskiya da ransa amma an jefa shi cikin tsakiyar hayaniya. Ofaya daga cikin waÉ—ancan labaran da ke raguwa da zuciya, da wahala a wasu lokuta amma cike da wannan sakarcin da ke kaiwa zuwa kasan mafi makanta haske.

Yunwa, na Hamsun

Albarkar ƙasa

Littafin "Yunwa" ya fito fili don bayyana ayyukkan sa na adabi. Haka kuma wannan ba aikin da ya fi girma da marubucin ya yi baya ba dangane da ƙarfi, kyakkyawa da asali.

Wani sabon jarumi, wannan karon an ƙaddara shi da sunansa, Isak kuma ya mai da hankali kan ayyukansa na yau da kullun, ya zama gwarzon wayewa ta mu. Kuma yana samun daidai wannan la'akari a cikin haɗewar sa da na halitta, a ƙoƙarin sa na tsira daga rana zuwa yau ga yanayin maƙiya. Anan ne inda ɗan adam cikin jiki a cikin Isak ya gabatar mana da kansa tare da cikakkiyar rayuwarsa, wanda aka ba shi azanci, ƙoƙari, girmama yanayi.

Fuskantar abubuwan al'ajabi ko bala'i na litattafan ƙarni na ashirin don haka suna da hannu a cikin ƙarin juyin halittar birane, wannan labarin yana tayar da dawowar koma baya ga yanayi don sake kasancewa cikin yanayin ɗan adam wanda aka saki daga sarƙoƙin kansa.

Albarkar kasa, na Hamsun

An rufe da'irar

Babban ƙarfin marubuci wanda ya ƙare har ya haye labarinsa na gida don yaɗa shi zuwa kowane wuri, shine ilimin ruhi.

Hamsun ya tabbatar a nan yana da ikon saukowa cikin rijiyar sani na zahiri, na wani irin tunanin da ba a sani ba na duk abin da ɗan adam zai gabatar da ainihin halin tausayi. Ba mu da wata alaƙa da Abel Brodersen. Kuma duk da haka a cikin mawuyacin halin da suke ciki mai alamar bala'i muna samun kwatancen kaɗaicin mu.

Wurin ainihin tsibirin da Habila da sauran haruffan da ke kewaye da shi ke motsawa yana kama da wannan da'irar da ke kewaye da kowannen mu daga lokacin da aka haife mu. Habila ya ƙare yana so ya karya ko aƙalla ya tsere daga da'irar sa. Amurka ita ce wurin da Abel Brodersen ya yi mafarkin zai je can don ya sami kansa bayan tsibirinsa.

Kawai cewa asalin koyaushe yana iƙirarin ku, a cikin yanayin Habila tare da yanayi daban daban wanda yanayi ke tilasta masa yin tsauraran shawarwari don kada ya faɗi cikin rashin ƙarfi.

An Rufe Da'irar, na Hamsun
5 / 5 - (15 kuri'u)

Deja un comentario

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.